Kinh nghiệm tiếp cận giáo sư tìm học bổng (contact Professors)

Discussion in 'General preparation' started by KhangIch, Jan 8, 2008.

1. cuchuoi

cuchuoi Củ chuối

2. KhangIch

KhangIch Thèm thuồng

Link của cuchuoi bổ ích quá, thanks.

Các bác cho em hỏi thời gian reply email, cac Prof thường là busy, nhiều email, lại trong đợt bắt đầu semester mới rồi adcom .. lại càng busy.

Sau bao lâu kô có reply thì nên lịch sự remind người ta?.

3. .

. Láska je všude kolem

Nếu mà thư contact prof trong giai đoạn này thì từ 3-5 ngày không thấy reply có thể send thêm một lần nữa, nếu vẫn không thấy gì thì thôi bỏ kiếm lão khác.
    Mention GRE/TOEFL là bad ideas với trường top, với các trường thấp hơn nó vẫn đòi GRE đấy, nhiều trường strict lắm! Anyway, tốt khoe ra xấu xa đậy lại, nếu thấy điểm chác ngon thì sao phải xoắn ;)).

4. longhunter

longhunter thợ cơ khí

Bạn tuyệt đối không được dùng yahoo mail hoặc các loại free mail, mà nên dùng các mail trường, viện, hoặc cty.
    Chuyện của tôi--> Tôi viết thư cho Prof. bằng yahoo mail. Sau khi qua bên này đi học lâu lâu, có một lần đi nhậu với thày, ông mới nói lại là e-mail của mày rơi vào spam mail, nhưng vô tình tao đọc!
    G luck!

Gà Ng and thangpt88 like this.
  5. iCyborg

iCyborg i am a cyborg

Với lại (cái này là suy nghĩ cá nhân thôi) các bác gửi email ko nên gửi files đính kèm quá nặng.
    Nên làm 1 website chứa tất cả các thông tin về mình, rồi gửi link trong email.

kythanbka likes this.
  6. Kev

Kev Thèm thuồng

Cảm ơn ca'c ba'c da cho suggestions trong việc reply Prof. Có vẻ rất hiệu quả.

Em co' điều này muon hoi ba'c na`o co' kinh nghiệ.m. O Mỹ, khi no'i offer la cho one academic year thì co' nghĩa la 9 months hay la 1 year vậy ca'c ba'c? "The financial support will include full tuition waiver and full stipend
    (around 15K per academic year)." Em cung khong ra`nh lam nhung khong tiện hỏi thêm chi tiet.

Ca'm ơn ca'c ba'c.

Kev

7. .

. Láska je všude kolem

9 tháng bạn ạh. Làm cả hè thì hơi mệt đấy, đi intern cho nó mở rộng tầm mắt, lại kiếm tiền dễ hơn :)).

8. Coffee

Coffee Chào Mặt trời bé con ...

;;) Thank in advanced bạn Jurong:
    Mình đã dùng form thư của bạn và được trả lời như sau:

(chú thích là mình có fund trước khi xin prof này)
    Bây giờ phải trả lời thôi, nhỉ! Hi hi. Again, Thank in Advanced Jurong.:X

9. Aladin

Aladin Thèm thuồng

Tình hình tớ bây giờ hơi gay, có một prof bảo tớ phải reply sớm nhưng mà thực sự mà nói thì ngày xưa contact prof này tớ hơi "thiết tha" quá, lại có cả người giới thiệu nữa. Bây giờ nói thẳng ra "rất tiếc tao không thể đến chỗ mày được" thì .... Có lý do nào hợp lý hơn không? Nên trả lời thế nào?
    + Trả lời là đc offer trường cao hơn?
    + Người yêu tao sống ở Cali và từ Rhode Island đến Cali quá xa, gia đình tao và cô ấy không muốn thế?
    + Vùng đấy lạnh và khí hậu không hợp với tao?
    + Có thể tao không sang US nữa mà sang UK cho tiện. Tình hình kinh tế Mỹ suy thoái, học 5 năm lâu quá....
    ......... Còn lý do nào khác?.................

Tớ phân vân thế là vì cũng muốn giới thiệu người khác vào thay vị trí của tớ, muốn nói lý do sao cho prof không phật lòng.
    Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ cái nhỉ!

10. .

. Láska je všude kolem

Cách tốt nhất vẫn là nói thật, prof quá hiểu điều này. "Mọi điều chỉ là nguy biện" :)). Quan trọng là viết sao cho nó hợp lý xuôi tai. Bây giờ vẫn còn sớm nên ảnh hưởng không nhiều đâu :D.

11. I&L

I&L Thèm thuồng

Thanks ba'c cha'm a. Email "template" cua ba'c really helpful voi' em :D

12. vanhoa263

vanhoa263 Thèm thuồng

Cho em hỏi các bác có kinh nghiệm contact với các Prof với. Em dự định 1 năm nữa nếu có thể mới có thể qua US để làm Postdoc (tốt nghiệp PhD vào tháng 6 này tại Hàn). Thời điểm để contact với Prof vào khoảng thời gian nào thì hợp lý nhỉ, vì GS bây giờ của em (học ở US về) bảo nếu ổn có thể sang ngay sau 3-6 tháng kể từ khi contact với GS thôi. Mà sớm quá thì em sợ ko qua ngay được, mà contact muộn quá thì chưa biết bao giờ mới qua được.

Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp với.

Thanks in advance!

13. LTalk

LTalk Thèm thuồng

Theo kinh nghiệm contact prof cho Phd của em thì càng sớm càng tốt, em nghĩ bác cứ contact đi, quan trọng là không có gì để trao đổi chứ sợ gì chuyện thời điểm.
    Mà sớm có khi lại tốt, bác contact sớm và nếu Ok thì bảo nó phải đến lúc này lúc này tao mới sang được, mày xem thế nào, nếu nó chấp nhận (và em nghĩ nó OK thôi) thì tốt, không được thì thôi luôn, sau đỡ phải contact lại.

14. ThienHuong

ThienHuong Thèm thuồng

mail trả lời của giáo sư...

Dear mọi người,

Tớ đọc các bài hướng dẫn trên diẽn đàn và đã nhắm mắt đưa tay cho... Giáo sư bằng một cái mail. Prof mà tớ contact chẳng làm gì liên quan đến tớ cả, chỉ là prof ấy là trưởng khoa. Tớ viết để hỏi han và làm quen thôi. Sau hơn 1 ngày thì prof trả lời tớ thế này:

Thank you for your email about our PhD program..... Many students also receive research assistantships directly from the faculty. I realize that you’ve done some work in....... , so you might want to contact our Professors.........

I’m copying this to Pro.LiuKy , our Assoc. Dept Head in charge of graduate admissions, in case you need additional help.

We appreciate your interest in our University.

Warm regards,

Giờ tớ làm gì tiếp nhỉ. Viết mail cho các prof cũng mệt thật :P
    Thank các bạn nhìu.

15. heavyrain2408

heavyrain2408 Thèm thuồng

Ông ấy nói vậy nghĩa là bảo mình discuss tiếp với ông khác. Tiếp tục tán ông kia thôi chứ sao ;;)

16. ThienHuong

ThienHuong Thèm thuồng

Prof có con trai ko giới thiệu cho em ah!

Có lẽ vậy.

Thanks các bạn.

17. hgteros

hgteros "An Ninh Mạng"

Cũng là ý kiến hay. Mình hỏi lại là bởi vì ko nghĩ là bạn ko biết làm cái gì kế tiếp :D

18. ThienHuong

ThienHuong Thèm thuồng

Hi, tớ đùa ấy mà, thực ra cũng chưa nghĩ ra là nên làm gì tiếp theo cả. Có lẽ phải contact với mấy prof kia vậy nhỉ. Có vấn đề gì thì tớ sẽ hỏi mọi người trên đây sau vậy nhé.
    Đặc biệt cảm ơn bạn hqteros vì đã quan tâm. mà bạn hqteros học trường nào vậy?

19. chauthach

chauthach Thèm thuồng

Em contact một ông là Associate Director ở trong group đó (ông này không phải faculty). Ban đầu ông hẹn mấy ngày sau trả lời. Sau đó ông trả lời:

please contact Prof. A. He is the Director of the group and makes decisions on the students. I am copying him on this email. All the best.

Trong cái thư này ông cũng cc đến Prof. A luôn (có quote cái email đầu của em). Theo các bác, bây giờ em nên viết cái mail tiếp cho Prof. A thế nào? Vì tất cả các ý em đã viết trong cái email đầu rồi. Không lẽ lại lặp lại câu ông đã viết với ông Ass. Dir. #-o If I have a chance to do research with you, it will be a great pleasure to me.

20. DAK

DAK Thèm thuồng

Đây là thư trả lời theo template, lão ý ko thèm đọc thư rồi.
    Ý của lão là :"Mày muốn làm RA cho tao thì mày hỏi thằng director phụ trách tuyển sinh xem nó có đồng ý nhận mày vào không đã". Thư này thư vứt đi, chả để làm gì cả. Đợi mấy hôm nữa rồi contact lão khác trong khoa, không thì bỏ cái trường đấy đi.

Share This Page