Kinh nghiệm tiếp cận giáo sư tìm học bổng (contact Professors)

Discussion in 'General preparation' started by KhangIch, Jan 8, 2008.

1. haichit

haichit Thèm thuồng

Hỏi đểu thôi mà :-". Mà mà, ai lại lôi tên cúng cơm của người ta lên thế? >:P Hoá ra năm nay VEF có mấy bạn bên public heo được học bổng nhỉ?

2. hothuynhan

hothuynhan Thèm thuồng

misunderstanding

xin loi cac anh chi nhieu nhieu,
    em k co y nghi nhu anh chi noi dau.
    thuc tinh ma noi em dang rat lo lang ve application cua minh. vi em dang ket vu bang diem official cua truong, k xin duoc. trong khi do em duoc biet co ban vef fellow namnay diem GRE va TOEFL rat cao (co ban TOEFL 110 thi phai) ma k bi may problem nhu em. va em cung thay co nhieu anh chi post tren day diem verbal den 560 (khoang cach kha xa so voi 420 cua em) va math den 800. Co truong nhu North Carolina at Chapel Hill diem cut off cua GRE verbal la 560. vi the diem cua em k the xin duoc mot so truong. Ma em doc 40SOP tu China, thay profile cua ho khiep qua, nen thuc su thay profile cua minh cung chua dau vao dau.
    Em thuc su thay nhieu anh chi tren day rat gioi, mat khac co nhieu kinh nghiem va thong tin de apply truong, nhu the thi co hoi se cao hon nhieu. Trong khi em suot ngay di lam, di truc dem, lam them nen k co thoi gian tham khao va hoc nhieu.
    Ban than em cung ngu nhieu truong hop, vi du nhu request World Education Service (WES) evaluate bang diem ma lai goi bang diem photo cong chung nen no k chiu lam, the la mat tieu 200 USD, kem them may truong doi WES cung chang them ngo toi application vi thieu WES. The la mat tieu may tram USD tien application fee va goi ho so ma chang duoc gi. Trong khi do phai di vay muon tien de apply.
    Em thay thieu hieu biet that su chu k phai y em nhu may anh chi nghi dau. truoc day em it co thoi gian len vietphd tham khao va hoc hoi y kien va thay minh te qua. tu gio em se tranh thu gianh thoi gian nhieu hon de hoc hoi tu vietphd. em rat mong cac anh chi giup do.

3. Shinichi1084

Shinichi1084 Thèm thuồng

Vậy chắc ngành bạn đòi cao thật? Thế sao tớ thấy cậu childrenofcondom (cũng tên Nhân giống bạn mới trùng hợp làm sao:-O)ngoài Bắc này cũng Public Health Gre hình như thấp hơn bạn rất nhiều thì phải, ibt thì sắp biết điểm mà lúc nào cũng lên group usfall09 hềnh hệch cười cơ mà nhỉ? Các bạn có VEF thì điểm thế là lý tưởng rồi chứ? Chắc là bạn không có ý gì thật, nhưng diễn đạt thế thì... Bạn thử tìm lại xem trong thread đánh giá profile xem có mấy ai 560 Verbal như bạn nói trừ phi học sẵn ở nước ngoài rồi hoặc thi CBT nên điểm cao hơn Pbt một chút? Bạn lại lôi 40Sop của Tàu, nơi tập hợp có 40 thằng thuộc dạng trâu nhất trong tổng số bao nhiêu thằng Tàu khủng ra rồi đặt mình vào so sánh với những tinh hoa đó thì...

4. hothuynhan

hothuynhan Thèm thuồng

cam on anh(chi) rat nhieu. em bi mot phen het hon, dung la em cach viet cua em khong hop ly nen bi cac anh chi xu la dung roi! xin loi cac anh chi lan nua nha! dung xu em nua, toi nghiep em!
    em k co email co dinh, chi dung duoc yahoo mail hoac gmail thoi. cac anh chi co cach nao tranh duoc email tu yahoo va gmail khoi roi vao spam cua may ong prof k, em nghe noi may ong prof co danh tieng thi mail box cua ho chong spam rat nhieu nen co kha nang email cua minh tu yahoo hay gmail bi vo spam nen may ong chang doc. cam on cac anh chi nhieu nhieu!

5. Shinichi1084

Shinichi1084 Thèm thuồng

Tớ không rõ nhưng dùng gmail contact được trả lời cũng khá nhiều. :)

hothuynhan likes this.
  6. hothuynhan

hothuynhan Thèm thuồng

cam on anh/chi nhieu. em se thu dung gmail. may email truoc em goi chi toan dung yahoo.

7. ming

ming nhí nhố

ủa là sao? Từ trước tới giờ em mới nghe " World Education Service (WES)" de evaluate bang diem. Em cu tuong chi gui Official Transcript thôi chứ???
    Có anh chị nào giúp em với!!! trong cai list thay co ten truong minh, vay co can phai yeu cau WES khong?

8. Shinichi1084

Shinichi1084 Thèm thuồng

Hic, bạn haichit đã nhắc nhở bạn về việc gõ tiếng Việt có dấu mãi rồi mà...[-(

9. KKgood

KKgood Thèm thuồng

Sau khi send email lúc 12.30 Am, thì sáng sớm hôm sau em thì nhận được reply Prof như sau:

Dear XXX,

Glad to hear from you about your interest in pursuing Ph.D. You're
    encouraged to apply for our PhD program and keep me informed.

Best wishes.
    YYY

hmm, not very sure in this case.

10. haichit

haichit Thèm thuồng

nothing ... This is a template.

11. hothuynhan

hothuynhan Thèm thuồng

vay la nganh cua ban may man rui, k can WES. nganh minh, 10 truong thi 7-8 truong doi WES rui! nhung ma coi ky requirements cua no, biet dau day!

12. KKgood

KKgood Thèm thuồng

Ông Prof bên Us này là bạn của Prof mình, và prof mình recommend ông đó. Nhưng giờ gặp phải 1 vấn đề khác là: deadline của trường đó là Dec 1, không kịp cho mình gửi supporting documents trước deadline được:-&

13. lamlaitudau

lamlaitudau Thèm thuồng

Đúng là mấy trường gửi qua SOPHAS thường đòi cái WES. Nếu bạn không xin waive được thì bây giờ thế này:

+ Công chứng bảng điểm cả bằng hiện tại ra làm vài bản để dự phòng.
    + Đến trường ĐH cũ báo mất bằng cả bảng điểm, sau đó nhờ nó làm lại nhanh cho mình.
    + Check lại với bọn WES xem, mình nghĩ là sau khi evaluate xong chúng nó sẽ trả lại bản gốc cho mình không (mình nghĩ là có).
    + Gửi bảng điểm gốc cho nó để nó evaluate (nếu chúng nó không trả lại thì chờ và gửi bảng điểm nhận được sau khi xin cấp lại, hãn hữu thôi).

Cố gắng email/contact các nơi xin trì hoãn hạn nộp bằng + transcript (các trường apply) và xúc tiến việc làm giấy tờ thật nhanh (trường ĐH cũ và WES).

Seeking likes this.
  14. hellovn

hellovn Viên mãn

Nhiều người nói mà bác này vẫn đánh tiếng việt ko dấu. Em đề nghị ban nick trong mấy ngày.

15. ming

ming nhí nhố

Em học ngảnh EE, em cũng chỉ thấy các trường đòi Oficial Trancript thôi (đã xem rất kỹ website của trường), chứ không có nhắc gì đến WES.

Em nghĩ chắc ngành EE không cần đến mấy cái này ???

16. Coffee

Coffee Chào Mặt trời bé con ...

Đây là kết quả bao công sức tán giáo ở Univ of Arkansass của em, hu hu hu...

"Dear Coffee-
    I apologize for taking so long to respond to your email. Your record is very strong and I am very interested in you as a student. I thank you for your kind comments on my dissertation work. Unfortunately,=(( I currently do not have an open position in my computational laboratory. I have several proposals currently “pending” with federal funding agencies. If one of those proposals is accepted, I will surely consider you as a possible student :7::7::7:for that work. Please keep in touch and let me know how your simulations are progressing.
    -Prof. ASF"
    Em đã nghiền ngẫm từ dissertation, tới hầu hết các pub của giáo này. Thận trọng hỏi han rồi mới đề cập xin học, vậy mà, tiếc quá.
    Em xin hỏi là:
    1. Em có bất cẩn không khi gửi luôn cả report cho int conf em vừa tham dự :">. Mặc dù thuộc đề tài giáo quan tâm, nhưng liệu có bị hiểu là kiêu và khoe khoang không?#-o
    2. Trong trường hợp giáo nói thật lòng, cái pending fund của giáo khả năng được quyết trước tháng Hai không? (Deadline application) Hoặc, tốt hơn, có thể nhờ giáo viết cho một cái thư giới thiệu :"> để em xin học trường khác?;;)
    Chắc là khó lắm, vì mình đã viết thư là tha thiết muốn theo giáo học tập, nghiên cứu, giáo là số một ... Hix hix.

17. hothuynhan

hothuynhan Thèm thuồng

sorry anh chị, tại em gõ kiểu telex không quen nên gõ lâu lắm, gõ tiếng việt k dấu nhanh hơn

18. pearlrough

pearlrough Thèm thuồng

@Gõ tiếng Việt: có lẽ admin support cho hiện lựa chọn typing type là telex hoặc vni thì xịn hơn. Bạn Nhân nên gõ tiếng Việt ở file bên ngoài rồi copy vào đây, hơi bất tiện chút trước khi admin khắc phục.
    Mình vừa check, dùng bộ gõ unikey hoặc vietkey để bên ngoài kiểu vni là được. :D
    @ Vụ WES: Bọn tớ apply các ngành khác thường chỉ gửi transcript của mình là được rồi nên mọi người ngạc nhiên là phải.

Last edited: Nov 24, 2008
  19. lamlaitudau

lamlaitudau Thèm thuồng

Không sao hết thư ở trên chứng tỏ ngon rồi, không có vấn đề gì, chẳng qua không có tiền thôi.
    In GOOGLE, we TRUST. Chịu khó Google đi.
    Chú ý là funding có thể được accept vào bất cứ lúc nào, cứ apply vào đó như bình thường, khi nào có fund thì prof sẽ báo. Có một chú tầu ngày xưa contact rất dai, 22/7 mới kiếm được RA cho Fall năm đó, Texas Austin. Thế nên là contact mọi lúc mọi nơi nếu có thể :D.
    Cái này tuyệt đối không được, không có hi vọng gì đâu. Và sau đó quên luôn cơ hội được lão ý nhận đi.

Tóm lại bây giờ thế này:
    + Viết mail cảm ơn, chúc mày có kết quả khả quan. Tao vẫn sẽ apply vào chỗ mày, chỉ lấy admission thôi đã, nếu tao được admission và . , bao giờ có fund báo tao một câu tao sang :D. nói Nếu mày không có fund tao đi trường khác, tao không khoái thằng nào ở khoa mày ngoài mày ra vì research ko fit :D. Cứ mạnh mồm lên :D.
    + Vẫn chuẩn bị hồ sơ, apply như bình thường.
    Theo như lão ý nói thì khi chọn trường apply cứ chọn trường cao hơn trường này một chút ;)).

20. Coffee

Coffee Chào Mặt trời bé con ...

Anh Lamlaitudau làm em tự tin hơn hẳn!:">
    Hihi, em cảm ơn anh!:D
    Tiếp tục chiến đấu thôi!<:-P

Share This Page