Tổng hợp kinh nghiệm Interview

Discussion in 'General preparation' started by ., Jan 22, 2008.

1. JackieChan

JackieChan Thèm thuồng

2. nht

nht La vie en rose

Anh chị cho em hỏi, em vừa nhận được mail của trường A báo là sẽ phỏng vấn vào tuần sau, thời gian khoảng 10- 15 phút, would include general questions, not related to chemistry ( nguyên văn). Vậy thì người ta sẽ nói gì trong 15 phút đấy ạ?
    Đời em chưa nói chuyện qua điện thoại với ai quá 10 phút T_T

3. concut

concut Viên mãn

Hồi trước e còn phỏng vấn ... 2 tiếng: 1 tiếng đầu hỏi chuyên môn với 2 ông (đôi lúc cũng đá ngang, đá dọc tý); 1 tiếng sau nói chuyện với 1 bà bên Human Resource :D

Chắc giai đoạn này giống như cái bạn hỏi, mình chỉ nhớ là hỏi những cái liên quan trong motivation letter.
    VD:
    - tao thấy mày bảo tham gia nhiều đề tài, giúp mày có kỹ năng xử lý công việc. thử giải thích tao coi?
    - mày bảo có khả năng làm việc theo nhóm, vậy mày làm việc như thế nào?
    - theo mày nghĩ cuộc sống, nền GD của VN khác nước tao như thể nào?
    - nếu giả sử mày sang đây, mày sẽ thuê nhà ở với ai? có bạn bè nào ko?
    ...

Đại loại như thế, ko nhớ hết (vì chỗ này trượt bay rồi), và có thể hỏi mấy câu ko liên quan chuyên môn khác như đã trình bày trong các post trước như tại sao mày chọn trường tao? dự định tương lai của mày sau khi tốt nghiệp? có đóng góp gì cho VN ko? sao mày nghĩ mày phù hợp với vị trí này ...

Hy vọng giúp được bạn.

nht likes this.
  4. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Mình biết một trường hợp thì ngược lại, không phải 2 tiếng mà là 2...câu :D. Chả là gọi điện phỏng vấn, vừa nói được 2 câu thì điện thoại bị ngắt, thay vì gọi lại nói tiếp thì interviewer gởi mail bảo là: xong rồi, tao kiểm tra coi mầy có nói được tiếng Anh không thôi :D. Hết :D

concut likes this.
  5. concut

concut Viên mãn

thế cuối cùng kết quả thế nào? hỏi có 2 câu thì đúng là ko đỡ được, ngay cả mấy nước "kém" tiếng Anh như Hàn, Đài, Nhật ... cũng là không tưởng :))

6. taro

taro Thèm thuồng

Bác này hỏi lạ. Chắc chắn là tèo. Có thể là họ tìm được ứng cử viên rồi nên không muốn mất thời gian phỏng vấn người khác nữa. Còn lý do đưa ra "xem mày nói tiếng Anh thế nào" chẳng qua là không muốn nói toẹt ra là xin lỗi mày bị loại rồi.

7. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Dự đoán cứ như là hay lắm vậy ta, chắc là kinh nghiệm chuyện này nhiều lắm :D. Trường hợp mình nói thì 3 international journals, 3 internships(1 US + 1 Japan + 1 Taiwan). Interview chỉ là thủ tục thôi.

taro and concut like this.
  8. concut

concut Viên mãn

hồ sơ có internship tại US mà vẫn còn phải thử xem có nói được tiếng Anh ko ah :)), CV mạnh như vầy thì gọi điện làm gì cho tốn tiền, mời thẳng sang luôn mới đúng :D

9. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

À, là do anh ta không thèm ôn toefl, cứ tự tin đăng kí rồi nhảy zô thi luôn, nên thành ra.... :D.

10. taro

taro Thèm thuồng

Hê hề, taro cũng bị trượt 1 lần nhưng qua 45 phút phỏng vấn. Còn phán đoán sai là đã thấy trường hợp như vậy. Sếp của mình xếp lịch interview nhưng lúc đó bận, phỏng vấn cho có lệ để đỡ phải nói lời xin lỗi vì tao bận.

Nhưng mà cũng kỳ, kiểu gì chẳng có vài thứ hỏi khi interview. Sao mà lại nói có 2 câu :D

11. Dạ Nguyệt

Dạ Nguyệt Thèm cạp khoai

Cái này mình cũng chỉ nghe kể lại, có thể là 2 câu nhưng 2 câu nói trong một hồi chứ không phải chỉ là "Hello. Yes, I am" là xong 2 câu :D.
    Đúng là interview cũng lắm kiểu. Mình cũng có một người bạn, khi phỏng vấn hoàn toàn không bị hỏi hay nhắc gì đến lĩnh vực research đang nhắm đến mà toàn hỏi ở ngoài, làm công sức chuẩn bị của anh ta đều trật tủ hết. Xong chuyện anh ta bức xúc qua nên cứ gặp ai cũng kể lại và chửi um lên :D, mặc dù kết quả sau đó cũng được. Trường hợp này mình cũng nghi ngờ là người ta chỉ phỏng vấn coi "có nói được tiếng Anh không" thôi :D

12. Dragonman

Dragonman Thèm thuồng

Mọi người có ai có kinh nghiệm phỏng vấn qua Skype dự án pHd tại châu âu đặc biệt là Hà Lan chia sẻ cho em với ạ, em đã được mời pv và sau đó ad của trường gửi document về dự án đó, giờ em đọc document đó, tổng thể và quá trình dự án thì em hiểu sẽ phải làm thế nào, em cũng đọc các reference cho dự án, nhưng technically các references quá em ko rõ, em cũng muốn viết thư gì gì đó cho prof để thể hiện mình đọc, abstract và kết luận của các reference paper thì em rõ, nhưng tech (models..) thì e cần thời gian để hiểu kỹ hơn, mọi người giúp em nếu em hỏi thì em nên hỏi như nào đi ạ (may be stupid question? :( )

13. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Vòng screening phone này chỉ không quá chú trọng technical detail lắm đâu, trên quan điểm của mình thì người pvan quan tâm các vấn đề sau đây

1) Communication rõ ràng, trình bày vấn đề có cấu trúc
    2) Scan những cái trong CV của bạn để xem bạn có thực sự hiểu cái bạn làm không cũng như họ muốn hỏi về những cái họ đang thắc mắc
    3) Hỏi về background của bạn xem có match với dự án hay không

Bạn dọc paper về dự án chủ yếu để nắm ở mức "high-level" thôi chứ 30 phút phỏng vấn không có chỗ cho bạn trả lời detail đâu. Do vậy nếu họ đi quá chi tiết thì bạn phải có cách "stop" họ lại. Mà tốt nhất là trung thực trả lời tôi chỉ biết đến đó.

Cũng không cần viết thư thể hiện gì đâu (trừ phi các GS hỏi bạn), vì những thứ đó chỉ nên sau vòng screening, nếu bạn fail vòng này thì game over. Những cái bạn đọc nên thể hiện ở vòng phòng vấn Skype và có thể là face-to-face.

kythanbka and Dragonman like this.
  14. Dragonman

Dragonman Thèm thuồng

Em cám ơn mtcmos nhiều lắm, được mtcmos dặn dò trong lòng Dragon em yên tâm rồi.
    Lần tới này là em pv qua Skype, sẽ có 3 prof ngồi và hỏi em ạ, đề tài master của e thì cũng fit với đề tài nhưng tính bao quát thì ko được như đề tài, có điều điểm master của e hơi thấp nên nếu hỏi xoáy vào đó e cũng chưa biết giải thích sao :(((

15. mtcmos

mtcmos Viên mãn

Mình không biết tricky có giúp bạn hay không nhưng giờ bạn pick up ra mấy môn mà bạn đạt điểm tốt nhất đồng thời có liên quan nhất đến cái đề tài của họ. Nếu họ xoáy vào cái GPA thấp thì chỉ cần trả lời kiểu như "I am not good in all courses. However, in particular courses which are extremely necessary for my research, I definitely achieve good grade" Nhớ là chọn đúng course để giải thích nếu họ hỏi thêm kiểu "Course này tại sao quan trọng tại sao cần tập trung" >:)

kythanbka and Dragonman like this.
  16. Dragonman

Dragonman Thèm thuồng

hihi, có lẽ nếu cần thiết phải giải quyết theo hướng này ạ, em phải cố gắng hết cỡ thôi ạ, em cám ơn mtcmos nhiều nhiều ạ :X :X :X

17. pnt80

pnt80 Thèm thuồng

Cái này chưa chắc đâu nhé.

Quan trọng là Dragonman đang ở đâu? Có đang ở châu Âu và nhiều khả năng sẽ được mời sang on-site interview nếu pass Skype interview? Trong trường hợp ko thể sang HL được, thì Skype interview này cũng sẽ như son-site interview thôi. Thấy Dragonman nói có 3 Profs sẽ interview nên rất nhiều khả năng các ông ý sẽ hỏi technical details.

Tuy nhiên cũng không cần lo lắng, chỉ cần chuẩn bị những kiến thức cơ bản thật tốt là ok (những cái họ yêu cầu khi mô tả position). Những cái chi tiết trong dự án sẽ có thể học thêm khi làm.

Dragonman likes this.
  18. Dragonman

Dragonman Thèm thuồng

Em đang ở Vietnam ạ, dù sao em cũng còn mấy ngày nữa mới pv nên em đang cố cày cuốc, về phần explanation vè background và CV, sao fit chương trình thì em chuẩn bị rồi, em sẽ cố gắng chiến technical details trong mấy ngày nữa, cố gắng hết cỡ ạ. anh pnt80 có tricky nào suggest cho em nữa nhé

19. votimyhoa

votimyhoa Moderators

Em cũng mới pvan xong cách đây một ngày các bác a. Hội đồng GS e có 5 người, chủ yếu hỏi xoáy vô cái luận văn master của em. Bên cạnh đó gsu còn hỏi em có biết thông tin gì về department này ko, tại sao không học tiếp Ph.D ở trường hiện tại mà lại chuyển sang trường này (vì GS bảo đã xem ranking của trường hiện tại, và thấy nó cũng ko tới nỗi nào,...), teaching experiences. Không hỏi điểm yếu mà GS hỏi tại sao m nghĩ là m có thể theo đc chương trình này, động lực nào để m có hy sinh 5 năm tuổi thanh xuân ở một đất nước xa lạ, không người thân,...Mà em thì trả lời te tua lắm ạ, nên cũng chẳng có chút hy vọng gì. Hy vọng chút thông tin này giúp ích cho ace trong những lần pv tới.

Share This Page